ಸಾಧಿಸುವವನಿಗೆ ಛಲವೊಂದಿದ್ದರೆ ಏನನ್ನು ಬೇಕಾದರೂ ಸಾಧಿಸುತ್ತಾನೆ ಅನ್ನೋದಕ್ಕೆ ಈ ಸಾಧಕರೇ ಸಾಕ್ಷಿ ಅನ್ನಬಹುದು. ಇವರು ಭಾರತೀಯ ಬ್ಯಾಸ್ಕೆಟ್ಬಾಲ್ ಆಟಗಾರನಾಗಿದ್ದರು ಅಚಾನಕ್ಕಾಗಿ ಅವರ ಕಾಲು ಗಾಯವಾಗಿ ಆಟ ಆಡುವುದನ್ನು ಬಿಡುತ್ತಾರೆ. ತನ್ನ ತಂದೆ ವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಚಿಕ್ಕ ಸಾರಿಗೆ ಸಾರಿಗೆ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದರು. ತನ್ನ ಕಾಲು ಗಾಯದಿಂದ ಮನೆಯಲ್ಲಿದ್ದ ಇವರು ತಂದೆಯ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ.

1964 ರಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಣ್ಣ ಸಾರಿಗೆ ಕಂಪೆನಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಇವರು ಇಂದು ಸಾರಿಗೆ ವಲಯದಲ್ಲಿ 300 ಕೋಟಿ ಯಾ ಟ್ರಾವಲ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯ ಒಡೆಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಸನ್ನ ಪರ್ಪಲ್ ಮೊಬಿಲಿಟಿ ಸೊಲ್ಯೂಶನ್ಸ್ ಪ್ರೈ. ಲಿಮಿಟೆಡ್, ಅದರ ಬ್ರಾಂಡ್ ಹೆಸರಿನ ಪ್ರಸನ್ನ ಪರ್ಪಲ್ನಿಂದ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ, ಇಂದು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ 85 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1200 ಬಸ್ಸುಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯು 700 ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಬಸ್ಸುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಪ್ರಸನ್ನ ಪರ್ಪಲ್ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಪ್ರಸನ್ನ ಪಟ್ವರ್ಧನ್ ಒಬ್ಬ ಕ್ರೀಡಾ ಆಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು – ಅವರು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಬ್ಯಾಸ್ಕೆಟ್ಬಾಲ್ ತಂಡದ ನಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಈ ದೇಶವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದ್ದಾರೆ – ಮತ್ತು ಇದು ಇಂದಿಗೂ ಸಹ ಅವರ ಪ್ರತಿಭಾವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಂಪೆನಿಯು ಅವರ ತಂದೆಯಿಂದ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಇಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇಂದು ಪ್ರಸನ್ನ ಮೂರು ಕಂಪೆನಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೇ: ಮೂಲ ಕಂಪನಿ ಪ್ರಸನ್ನ ಪರ್ಪಲ್ ಮೊಬಿಲಿಟಿ ಸೊಲ್ಯುಶನ್ಸ್ ಪ್ರೈ. ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಇಂಟರ್ಸಿಟಿ & ಸಿಟಿ ಬಸ್ ಪ್ಯಾಸೆಂಜರ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಪೋರ್ಟ್, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ & ಸ್ಕೂಲ್ ಮೊಬಿಲಿಟಿ, ಡೊಮೆಸ್ಟಿಕ್ & ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಹಾಲಿಡೇ ಪ್ಯಾಕೇಜುಗಳು), ಪ್ರಸನ್ನ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಪೋರ್ಟ್ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ಪ್ರೈ. ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಗೂಡ್ಸ್ ಸಾರಿಗೆ) ಮತ್ತು ಸ್ಮಿಲೆಸ್ಟೊನ್ ಮೋಟೆಲ್ಸ್ ಪ್ರೈವೇಟ್. ಲಿಮಿಟೆಡ್

ಈ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲಿ ಪ್ರಸನ್ನ ಪರ್ಪಲ್ ಪಾಲುದಾರರಾಗಿದ್ದು, ಇದು 2009 ರಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ ಖಾಸಗಿ ಷೇರುಗಳ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಆಮ್ಬಿಟ್ ಪ್ರಾಗ್ಮಾ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ 64% ನಷ್ಟು ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. 1964 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಚಿಕ್ಕ ಕಂಪೆನಿಯಾದ ಪ್ರಸನ್ನ ಟ್ರಾವೆಲ್ಸ್ ತನ್ನ ಹೆಸರನ್ನು ಇಂದು ಪ್ರಸನ್ನ ಪರ್ಪಲ್ ಎಂದು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಸಿದ್ದಿ ಪಡೆದಿದೆ. ಪ್ರಸನ್ನ ಪರ್ಪಲ್ 3,000 ಡ್ರೈವರ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಆರಂಭಿಕ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಸನ್ನ ಅವರು ತಮ್ಮ ಬಸ್ ಅನ್ನು ಚಾಲನೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿ ಬಂತು ಏಕೆಂದರೆ ಚಾಲಕರು ಸಿಗದಿದ್ದಾಗ.

1962 ರಲ್ಲಿ ಪುಣೆನಲ್ಲಿ ಜಂಟಿ ಕುಟುಂಬವಾಗಿ ಜನಿಸಿದ ಪ್ರಸನ್ನ ಅವರು 24 ಜನರೊಂದಿಗೆ ಒಂದೇ ಛಾವಣಿಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದರು. ಅವರ ಬೆಳೆಸುವಿಕೆಯು ಯಾವುದೇ ವಿಶಿಷ್ಟ ಮಧ್ಯಮ-ವರ್ಗದ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಕುಟುಂಬದಂತೆಯೇ ಮತ್ತು ನುಟಾನ್ ಮರಾಠಿ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮತ್ತು ಫರ್ಗುಸ್ಸನ್ನಿಂದ ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಪದವೀಧರರಾದ ನಂತರ, ಅವರು ಸಿಂಬಿಯಾಸಿಸ್ನಿಂದ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ತಮ್ಮ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವಿಯನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

ಅವರ ತಂದೆ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಸೇವೆಯನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವನ ಏಕೈಕ ಕ್ಲೈಂಟ್ ಪುಣೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯವಾಗಿದ್ದು, ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು ಮತ್ತು ಭೇಟಿ ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು . ಇದರಿಂದ ಪ್ರಸನ್ನ ಅವ್ರಇಗೆ ಉತ್ತಮವಾದ ಆದಾಯ ಬರುತ್ತಿತ್ತು. ಅಲ್ಲದೆ ಇವರ ತಂದೆ ಪುಣೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಏಕೈಕ ಗುತ್ತಿಗೆದಾರರಾಗಿದ್ದರು ಹಾಗಾಗಿ ಯಾವುದೇ ವ್ಯವಹಾರ ಇದ್ದರು ಆತನ ಬಳಿಗೆ ಬರುತ್ತಿತ್ತು.

ಇದ್ದಕಿದ್ದಂತೆ “1985 ರಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ವೈಸ್ ಚಾನ್ಸಲರ್ ಅವರು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳನ್ನು ಬಳಸದಂತೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅಂದಿನ ನೆನಪು ಇವರನ್ನು ಸದಾ ಕಾಡುತ್ತದೆ ಯಾಕೆಂದರೆ. ತಮ್ಮ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ಕೆಟ್ಟಿತು ಹಾಗು ಅವರಿಗೆ ಆ ಸಮಯ ತುಂಬಾನೇ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಿತ್ತು ಬರುತ್ತಿರುವ ಆದಾಯ ನಿಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಪ್ರಸನ್ನ ಟ್ರಾವೆಲ್ಸ್ ಮುಚ್ಚುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಸನ್ನ ಅವರು ಕ್ರೀಡಾಪಟುವಾಗಲು ಬಯಸಿದ್ದರು – ಅವರು ಬ್ಯಾಸ್ಕೆಟ್ ಬಾಲ್ನಲ್ಲಿ ಭಾರತವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ತಂಡದ ನಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ನಂತರದ ತರಬೇತುದಾರರಾಗಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಮೊಣಕಾಲು ಗಾಯವು ಕ್ರೀಡೆಯಲ್ಲಿ ಭವಿಷ್ಯದಿಂದ ಅವನನ್ನು ದೂರವಿರಿಸಿತು.

ಹಾಗು ಕುಟುಂಬದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೋಡಲಾಗದ ಇವರು ಡಿಸೆಂಬರ್ 1985 ರಿಂದ ಪ್ರಕಾಶ ಪ್ರಯಾಣದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ನಂತರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇವರು ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ರೈಲ್ವೆಗಳಲ್ಲಿ ಟಿಸಿ (ಟಿಕೆಟ್ ಸಂಗ್ರಾಹಕ) ಆಗಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಪ್ರಸನ್ನ ಹೇಳುತ್ತಾರೇ .

ಇವುಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ತನ್ನ ತಂದೆಯ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಪ್ರಸನ್ನ ಅವರು ಕಾಲಿಡುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಸನ್ನ ತನ್ನ ತಂದೆಯ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ಕೆಲಸವು ಕಚೇರಿಯನ್ನು ನವೀಕರಿಸಿದರು. ಮತ್ತು ಅವರು ಹೊಂದಿದ್ದ ಫಿಯಾಟ್ ಮತ್ತು ಅಂಬಾಸಿಡರ್ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ.

“ಎಲ್ಲ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಪುನರ್ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಆರು ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಕಾರಿನಲ್ಲೂ ಏರ್ ಕ್ಯಾಂಡೀನರ್, ಪರದೆಗಳು, ಸಂಗೀತ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ಏಕರೂಪದ ಚಾಲಕರು ಮತ್ತು ನೀರು ಮತ್ತು ವೃತ್ತಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ನಾನು ಪ್ರತಿ ಕಾರುಗೆ ಸುಮಾರು 5,000 ರೂ. ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದ್ದರು. ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು ಮಾತ್ರ ನಮ್ಮ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು ಆದರೆ ಈಗ ನಾವು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ” ಎಂಬುದಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಸನ್ನ ಪ್ರವಾಸಗಳು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ 10 ನಗರಗಳಲ್ಲಿವೆ

ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ ಪ್ರಸನ್ನ ಟ್ರಾವೆಲ್ಗಳ ವಹಿವಾಟು ದ್ವಿಗುಣಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಮೂರು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ – 1995 ರಲ್ಲಿ ಅದು ಮುಂದಿನ 10 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 1985 ರಲ್ಲಿ ರೂ 3 ಲಕ್ಷದಿಂದ 10 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಏರಿತು. ನಾನು ಓದಿದ್ದ ಕೋರ್ಸ್ ನನಗೆ ವ್ಯವಹಾರದ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತ್ತು ಹಾಗಾಗಿ ನನ್ನ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ತುಂಬಾನೇ ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ.

1988 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಸನ್ನ ಅವರು 10 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಏರ್ ಕಂಡೀಸ್ಡ್ ಬಸ್ನಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದರು. ಅವರು ನಾಲ್ಕು ಕಾರುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು 25 ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಟೆಂಪೊಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಆರು ಟೂರಿಸ್ಟ್ ಪ್ರಸನ್ನ ಟ್ರಾವೆಲ್ಸ್ ಖರೀದಿಸಿದರು. ಹೀಗೆ ಕಾಲ ಕ್ರಮೇಣ ತಮ್ಮ ವ್ಯವಹಾರವು ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತ ಬರುತ್ತಿದೆ ಹಾಗು ಅವರು ಅಂದು ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ತಮ್ಮ ಕಾರನ್ನು ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಆಫೀಸ್ ಗಳಿಗೆ ಬಿಡಲು ಆಲ್ಲಿನ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಹತ್ತಿರ ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಡುಗಳನ್ನು ಕೊಟ್ಟು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು ಅಂದು ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿ ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಇಂದು ಅವರ ಟ್ರಾವಲ್ಸ್ 300 ಕೋಟಿಯ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here